கல்வி, இசைவாக்கம் மற்றும் மீள்தன்மை ஆகியவற்றின் 17 ஆண்டு பாரம்பரியத்தை கொண்டாடும் MAS Eco Go Beyond

பெருந்தொற்று மற்றும் பொருளாதார நெருக்கடியின் பின்விளைவுகள் இன்னும் சமூகத்தின் பல்வேறு துறைகளில் எதிரொலிக்கின்றன, ஆனால் மாறிவரும் காலநிலை முறைகள் மற்றும் உயரும் வெப்பநிலையுடன், மிகவும் கடுமையான நெருக்கடி நிலை ஏற்பட்டுள்ளது.

2017 ND-GAIN சுட்டெண்ணில் 181 நாடுகளில் 100 வது இடத்தில் உள்ள இலங்கை, காலநிலை மாற்றத்தால் மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய நாடுகளில் ஒன்றாக ஏற்கனவே கருதப்படுகிறது, அதிகரித்து வரும் அதிர்வெண் மற்றும் தீவிர வானிலை மாற்றங்களின் தீவிரம் காரணமாக 2050 அளவில் இலங்கைக்கு அதன் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 7.7% வரை செலவாகும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

விவசாயத் துறையால் 30% வேலைவாய்ப்பை உருவாக்கும் ஒரு நாட்டிற்கு, இது நாட்டின் பொருளாதாரத்திற்கும் வாழ்வாதாரத்திற்கும் கணிசமான அச்சுறுத்தலாகும்.

அத்துடன், உலகளாவிய அளவில், காலநிலை நடவடிக்கை குறித்த அனைத்து முக்கிய உலகளாவிய பங்குதாரர்களின் முயற்சிகள் முற்றிலும் போதுமானதாக இல்லை, 2015 பாரிஸ் ஒப்பந்தத்தின் படி கடந்த 12 மாதங்களில் சராசரி புவி வெப்பம் 1.5 டிகிரி செல்சியஸ் புவி வெப்பமடைதல் வரம்புக்கு மேல் தங்கியிருப்பது வரலாற்றில் முதல் முறையாகும்.

மாணவர்கள் தலைமையிலான புத்தாக்க அணுகுமுறை அதிகரித்து வரும் இந்த நெருக்கடியின் தாக்கங்கள் ஏற்கனவே உணரப்பட்ட நிலையில், வளர்ந்து வரும் இந்த நெருக்கடியை திறம்பட்ட விதத்தில் மேற்கொள்வதற்கு தேவையான அறிவு, கருவிகள் மற்றும் திறன்களை இலங்கையிலுள்ள இளம் சமுதாயத்தினர்கள் பெற்றிருக்க வேண்டும்.

குறிப்பாக, நாட்டின் கல்வி முறையானது, பொருளாதார மற்றும் சமூக ஒருங்கிணைப்பு, வேகமாக மாறிவரும் காலநிலையை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கும் மாற்றியமைப்பதற்கும் அவர்களின் திறனைக் கட்டுப்படுத்தும் எதிர்காலத்திற்கு மாணவர்களைத் தயார்படுத்துவதில் இப்போதே துரித நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்.

"தொடர்ச்சியான சுற்றுச்சூழல் சவால்கள் மற்றும் காலநிலை நடவடிக்கைக்கான உலகளாவிய அவசரத்தை எதிர்கொள்ளும்போது, பாரம்பரிய அணுகுமுறைகள் இனி போதுமானதாக இல்லை என்பது தெளிவாகிறது.

நமது பொருளாதாரத்தின் பின்னடைவு மற்றும் நமது சமூகங்களின் நிலைத்தன்மை ஆகியவை புத்தாக்கமான சிந்தனை மற்றும் புதிய தீர்வுகளை சார்ந்துள்ளது-குறிப்பாக இளைய தலைமுறையினரிடமிருந்து.

நிலைத்தன்மையில் கல்வி என்பது அறிவை வழங்குவது மட்டுமல்ல இது படைப்பாற்றல் மற்றும் பின்னடைவு ஆகியவற்றுடன் முன்னால் இருக்கும் சிக்கல்களைச் சமாளிக்கும் வகையில் தூரநோக்கு சிந்தனையாளர்களையும் ஊக்குவிக்கிறது.” என MAS Holdings இன் சமூக நிலைத்தன்மையின் தலைவர் அமந்தி பெரேரா கூறினார்.

"சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூகப் பிரச்சினைகளில் உண்மையான நடைமுறைப் பிரச்சனைகளைத் தீர்ப்பதில் உள்ள இந்த முக்கியமான இடைவெளி MAS Eco Go Beyond (EGB) திட்டத்திற்கு அடிப்படையாக இருந்தது.

நிலைத்தன்மை கல்வியில் இளைஞர்களை ஈடுபடுத்துவதன் மூலம், எதிர்கால சவால்களுக்கு அவர்களைத் தயார்படுத்துவது மட்டுமல்லாமல், அனைத்து எதிர்கால காலநிலை நடவடிக்கை, தணிப்பு மற்றும் இசைவாக்க முயற்சிகளின் அடித்தளத்தை உருவாக்கும் புத்தாக்கமான யோசனைகளையும் முன்வைக்கின்றோம்.” என அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

முன்னேற்றத்திற்கான ஒரு நிலையான கட்டமைப்பு 2006 இல் ஆரம்பிக்கப்பட்ட Eco Go Beyond திட்டம் இன்றைய சுற்றுச்சூழல் சமூக மற்றும் ஆளுகை (ESG) தரநிலைகள் மற்றும் சிறந்த நடைமுறைகளைக் கொண்டுள்ளது.

ஆயினும்கூட, ஆரம்பத்திலிருந்தே, கல்வி முறையின் நிலைத்தன்மை மற்றும் சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூகப் பொறுப்புணர்வு ஆகியவற்றை உட்பொதிக்க வேண்டிய அவசரத் தேவையை MAS அங்கீகரித்துள்ளது.

இந்த தூர நோக்குப் பார்வையை மேலும் மேம்படுத்தும் வகையில், உலகளாவிய ஆடை-தொழில்நுட்ப நிறுவனமானது, 17 ஆண்டுகளுக்குப் பின்னரும் கட்டமைக்கப்பட்ட நிலைத்தன்மைக் கல்வியில் நம்பிக்கைக்குரிய முடிவுகளை அளித்து வரும் முன்னோடி பங்காளித்துவத்தை நிறுவுவதற்கு இலங்கை அரசாங்கத்துடன் நேரடியாக ஈடுபட்டுள்ளது.

இது எளிமையான மற்றும் சக்திவாய்ந்த யோசனையுடன் ஆரம்பமானது: நிலையான கல்வியை உள்ளூர் மதிப்புகள் மற்றும் கலாச்சாரத்துடன் இணைப்பது, இது நாடு முழுவதும் உள்ள மாணவர்களுக்கு பொருத்தமானதாகவும் செயல்படக்கூடியதாகவும் ஆக்குகிறது.

இந்த அணுகுமுறை சிக்கலான சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூகப் பிரச்சினைகளைக் குறைத்து, புத்தாக்கமான மற்றும் சமூகத் தலைமைக்கான வாய்ப்புகளாக மாற்ற உதவியது.

பல ஆண்டுகளாக, Eco Go Beyond ஆனது போட்டிகள், விருதுகள் மற்றும் சமூகத் திட்டங்களை உள்ளடக்கிய ஒரு விரிவான தளமாக பரிணமித்தது, மாணவர்கள் தங்கள் புத்தாக்கமான தீர்வுகளை வகுப்பறைக்கு அப்பால் மற்றும் நிஜ-உலகப் பயன்பாடுகளுக்கு எடுத்துச் செல்ல வசதிகளை ஏற்படுத்திக் கொடுத்தது.

மாணவர் தலைமையிலான நிலையான தீர்வுகளின் குறிப்பிடத்தக்க பாரம்பரியம் இந்தத் திட்டம் ஆரம்பிக்கப்பட்டதில் இருந்து, இதனூடாக இலங்கையில் 149 பாடசாலைகளை உள்ளடக்கியது வரை வளர்ந்து விரிவடைந்துள்ளது, இதன் மூலம் மொத்தமாக 177,000 க்கும் மேற்பட்ட மாணவர்களுக்கு நிலையான தன்மை குறித்த கட்டமைக்கப்பட்ட கல்வியை வழங்கியுள்ளது.

பெரேரா கூறுகையில், இந்த திட்டம் மாணவர்கள் தலைமையிலான குறிப்பிடத்தக்க முயற்சிகளைத் தூண்டியுள்ளது, இது நிலையான கல்வியின் மாற்றும் திறனை உதாரணப்படுத்துகிறது.

பலாங்கொடையில் உள்ள ரஜவக்க மகா வித்தியாலயத்தைச் சேர்ந்த தருஷி இதற்கு ஒரு சிறந்த உதாரணம். தருஷி பாடசாலையில் சோலார் பலகைகள் மூலம் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலைக் கொண்டு வந்தார், இது மின்வெட்டு நேரங்களிலும் தடையற்ற கல்வியை உறுதி செய்தது. 2022 ஆம் ஆண்டில் அவரது திட்டம் மிகப்பெரிய வெற்றியடைந்தது, அதன் பிறகு உற்பத்தி செய்யப்படும் அதிகப்படியான மின்சாரம் யானைகள் கிராமத்திற்குள் நுழைவதைத் தடுக்க மின் வேலிகளுக்கு பயன்படுத்தப்பட்டமை குறிப்பிடத்தக்கது.

இந்த திட்டங்கள், 2022 மாணவர் திட்ட வெற்றியாளர் சனோத்தின் கழிவு மீள்சுழற்சி முயற்சி போன்றவற்றுடன் சமூகம் மற்றும் பொருளாதார நிலைத்தன்மையை வளர்க்கிறது.

இவை இளைஞர்கள் தலைமையிலான புத்தாக்கங்களின் மேலும் எடுத்துக்காட்டுகளாகும், அவை நீடித்த நேர்மறையான தாக்கங்களை உருவாக்குகின்றன மற்றும் திட்டத்தின் தொலைநோக்கு தாக்கங்கள் மற்றும் புதிய தலைமுறை மாற்றங்களை வளர்ப்பதில் அதன் பங்கை விளக்குகின்றன.

அதன் வெற்றியும் தாக்கமும் கவனிக்கப்படாமல் இல்லை. 2008 இல் யுனெஸ்கோவின் ஆசிய பசிபிக் கருவித்தொகுப்பை உருவாக்கும் போது குறிப்பிடப்பட்ட ஆலோசனைத் திட்டங்களின் ஒரு பகுதியாக இருப்பதுடன், இது 2023 இல் COP 28 இல் காட்சிப்படுத்தப்பட்டது.

Author: Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *