உலக கால்நடை தினத்தை கொண்டாடும் இலங்கை கால்நடை மருத்துவ சங்கம்

இலங்கை கால்நடை மருத்துவ சங்கம் 27 ஏப்ரல் 2024 அன்று உலக கால்நடை தினத்தை ‘கால்நடை மருத்துவர்கள் இன்றியமையாத சுகாதார நிபுணர்கள்’ என்ற தொனிப்பொருளில் கொண்டாடியது.

தங்கள் பங்கின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்தும் திட்டத்தைத் தொடங்குவதன் மூலம், விலங்குகளின் சுகாதாரப் பாதுகாப்பைத் தாண்டி, அனைவருக்கும் தங்கள் பங்கின் முக்கியத்துவத்தைக் காட்டுவதற்காக அவர்கள் இங்கு பணியாற்றி வருகின்றனர்.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஏப்ரல் மாதத்தின் கடைசி சனிக்கிழமையன்று ‘உலக கால்நடை தினம்’ விலங்குகளிடமிருந்து மனிதனுக்கு விலங்குகளுக்கு நோய் பரவுவதைத் தடுக்க கால்நடை மருத்துவர்களின் அவசியத்தை வலியுறுத்தும் வகையில் கொண்டாடப்படுகிறது.

மனிதர்கள் மற்றும் விலங்குகளின் நல்வாழ்வுக்காக உலகளாவிய ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துவதில் பெரும் பங்கு வகிக்கும் கால்நடை மருத்துவர்கள், மனித இருப்புக்கு மிகவும் சிறப்பு வாய்ந்தவர்கள், ஏனெனில் அவர்கள் விலங்குகள், மனிதர்கள் மற்றும் விலங்குகளின் பரஸ்பர உறவை ஆழமாக புரிந்துகொள்வதன் மூலம் தொற்று நோய்களைக் கட்டுப்படுத்தவும், தொற்றுநோய்களைத் தடுக்கவும் செயல்படுகிறார்கள்.

இந்த விடயம் தொடர்பில் கருத்து தெரிவித்த இலங்கை கால்நடை வைத்திய சங்கத்தின் தலைவர் டொக்டர் மொஹமட் இஜாஸ், “பொது சுகாதாரத்தை பாதுகாப்பதில் கால்நடை வைத்தியர்களின் பங்கு பெரும்பாலும் காணப்படாத ஒன்றாகும்.

மேலும், இந்த ஆண்டு உலக கால்நடை தினத்தில், மனிதர்கள், விலங்குகள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நல்வாழ்வுக்காக கால்நடை மருத்துவர்கள் எவ்வாறு செயல்படுகிறார்கள் என்பதைப் பற்றி மக்களுக்குக் கற்பிப்பதும், பொது சுகாதாரத்தை உறுதிப்படுத்த கால்நடை மருத்துவர்களின் மதிப்புமிக்க பங்களிப்பைப் பற்றிய பரந்த புரிதலை மக்களுக்கு வழங்குவதும் அவர்களின் நோக்கமாகும். அனைவருக்கும் ஆரோக்கியமான வருமானம் கிடைக்கும்” என்றும் அவர் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு உலக கால்நடை மருத்துவர் தினம், உணவுப் பாதுகாப்பில் கால்நடை மருத்துவர்களின் பங்கைப் பற்றி பேசுவதற்கான ஒரு சிறப்பு சந்தர்ப்பமாகும்.

விலங்கு உற்பத்தி முறைகளைக் கண்காணித்தல், விலங்குப் பொருட்களின் விநியோகச் சங்கிலி, மனிதர்கள் உட்கொள்ளும் இறைச்சி, பால் மற்றும் முட்டைகளின் பாதுகாப்பு மற்றும் தரத்தை உறுதி செய்தல் ஆகியவை உணவுப் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதில் முக்கியப் பங்காற்றுகின்றன.

இதன் மூலம் மக்களுக்குத் தேவையான போஷாக்கு வழங்கப்படுவதை உறுதிசெய்து, கால்நடை உணவினால் பரவும் நோய்களைத் தடுப்பதன் மூலம் ஆரோக்கியமான மனித சமூகத்தைக் கட்டியெழுப்ப பாடுபடுவதை தெளிவாகச் சுட்டிக்காட்டலாம்.

மேலும், இலங்கை கால்நடை மருத்துவ சங்கத்தின் மற்றுமொரு தனித்துவமான சேவையாக மனிதர்களுக்கும் விலங்குகளுக்கும் இடையிலான உறவை வலுப்படுத்துவதையும் குறிப்பிடலாம்.

நாய்கள், பூனைகள், முயல்கள், கினிப் பன்றிகள் மற்றும் மீன்கள் போன்ற செல்லப்பிராணிகளின் ஆரோக்கியத்தை உறுதி செய்வதன் மூலம் மனிதர்களின் மனநலம் மற்றும் நல்வாழ்வை உறுதிப்படுத்த கால்நடை மருத்துவர்கள் பணியாற்றுகின்றனர்.

செல்லப்பிராணிகளை நேசிப்பது வயதானவர்கள் மற்றும் நோயாளிகளின் ஆரோக்கியத்தை கணிசமாக மேம்படுத்தும் என்று ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன.

இந்த கொண்டாட்டத்தின் மற்றொரு நோக்கம், பல்லுயிரியலைப் பாதுகாக்க கால்நடை மருத்துவர்கள் எவ்வாறு செயல்படுகிறார்கள் என்பதைப் பற்றி மக்களுக்குக் கற்பிப்பதாகும். அழிந்து வரும் உயிரினங்களை, குறிப்பாக வனவிலங்குகளைப் பாதுகாப்பதிலும் அவை முக்கியப் பங்கு வகிக்கின்றன.

இது பல்லுயிர் பெருக்கத்தை பராமரிக்கவும், சிறந்த சூழலை உருவாக்கவும் உதவும். கால்நடை மருத்துவர்களும் பொது சுகாதாரக் கல்வியில் உறுதியாக உள்ளனர். கால்நடை மருத்துவர்கள் தடுப்பூசி மற்றும் விலங்குகளின் ஒட்டுண்ணிக் கட்டுப்பாடு மூலம் விலங்கு நோய்களைத் தடுப்பது குறித்து மக்களுக்கு அறிவுறுத்துகிறார்கள்.

விலங்குகளில் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளின் பயன்பாட்டைக் குறைப்பதன் மூலம் ஆண்டிபயோடிக் எதிர்ப்பின் வளர்ச்சியைக் கட்டுப்படுத்த கால்நடை மருத்துவர்களும் பணியாற்றி வருகின்றமை குறிப்பிடத்தக்கது.

இலங்கை கால்நடை மருத்துவ சங்கம் 1940 இல் ஸ்தாபிக்கப்பட்டது மற்றும் கால்நடை மருத்துவர்களின் திறமையை மேம்படுத்துவதற்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு தொழில்முறை சங்கமாகும்.

கால்நடை மருத்துவர்கள் விலங்குகளின் ஆரோக்கியத்தின் மூலம் மக்களின் ஆரோக்கியத்திற்கு மறைமுகமாக பங்களிக்கிறார்கள் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

இதன் காரணமாக, கால்நடை மருத்துவரின் செயல்பாடுகள் மூலம் ஆரோக்கியமான விலங்கு சமூகம் மற்றும் மனித சமூகம் மற்றும் ஆதரவான சூழலை உருவாக்கும் அத்தியாவசிய சுகாதார வல்லுநர்கள் கால்நடை மருத்துவர்கள் என்று கூறலாம்.

Author: Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *