உலகம்

பிளாஸ்டிக் கழிவுகளிலிருந்து மீள்சுழற்சியை வலுப்படுத்துவது இலங்கைக்கு பெறுமதியை சேர்க்க உதவும்

 

பொலித்தீன் மற்றும் பிளாஸ்டிக்குகளை பொறுப்பற்ற முறையில் அகற்றுவது நாட்டிற்கு தீராத பிரச்சினையாக உள்ளது; நாட்டின் நகர்ப்புற திடக்கழிவுகளில் பொலித்தீன் மற்றும் பிளாஸ்டிக் 5.9%க்கும் அதிகமானவை என்று புள்ளிவிபரம் காட்டுகிறது, இது தினசரி 400,000 கிலோவைத் தாண்டுகிறது. நாட்டின் இயற்கைச் சொத்துக்கள் எவ்வளவு இன்றியமையாதவை என்பதைக் கருத்தில் கொண்டு, நமது சுற்றுச்சூழல் மற்றும் பிளாஸ்டிக் கழிவு நிர்வகிப்பு நடைமுறைகளை மேம்படுத்த நாம் பாடுபட வேண்டும் என்பது தெளிவாகத் தெரிகிறது.

மிக முக்கியமாக, பிளாஸ்டிக் கழிவு நிர்வகிப்பிற்கான தேசிய செயல்திட்டம் 2021-2030 என்ற தேசியக் கொள்கையை முன்வைத்து, பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை அகற்றுவதைப் பொறுப்புடன் நிர்வகிப்பதற்காக ‘குறைத்தல், மீள்பயன்பாடு மற்றும் மீள்சுழற்சி ஆகிய (Reduce, Reuse and Recycle) 3R செயற்திட்டத்தை பின்பற்றுகிறது. ‘சரியான உத்திகள் செயல்படுத்தப்பட்டால், மீள்சுழற்சி, குறிப்பாக, இந்த சிக்கலைத் தணிப்பதில் மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க பங்கை வகிக்க முடியும். பிளாஸ்டிக்கின் மீள்சுழற்சி மற்றும் சுற்றளவு தொடர்பான முயற்சிகளை நாம் வலுப்படுத்த வேண்டும், குறிப்பாக Polyethene Terephthalate (PET) பிளாஸ்டிக்குகள் போன்ற சுழபமான வளங்களை குறி வைத்து செயற்படுதல் சிறந்தது.

இத்தகைய முயற்சிகள் பொருளாதார ரீதியாக சாதகமான விளைவுகளையும் ஏற்படுத்தும். எதிர்காலத்தில் தேவையற்ற இறக்குமதிகளைக் குறைப்பது இலங்கையின் மிக முக்கியமான பொருளாதார முன்னுரிமைகளில் ஒன்றாக இருக்கும். மீள்சுழற்சியை வலுப்படுத்துவதன் மூலம் நாடு இந்த இறக்குமதியை வெகுவாகக் குறைத்து மதிப்புமிக்க அந்நியச் செலாவணியைச் சேமிக்க முடியும் என்பதைக் கருத்தில் கொண்டு பிளாஸ்டிக் இறக்குமதிகள் இந்த விஷயத்தில் தனித்து நிற்கின்றன.

 

PET பிளாஸ்டிக்குகள் மதிப்புமிக்கவை

பிளாஸ்டிக்கை நாம் பொறுப்புடன் பயன்படுத்த வேண்டும், அது முடிந்தவரை மீள்சுழற்சி செய்யப்பட வேண்டும். PET பிளாஸ்டிக்குகள் இந்த விஷயத்தில் தனித்து நிற்கின்றன, ஏனெனில் அவை 100% மீள்சுழற்சி செய்யக்கூடியவை. கூடுதலாக, PETஇன் சாத்தியமான மதிப்பு கூட்டல் விதிவிலக்காக அதிகமாக உள்ளது, ஏனெனில் நமது நாட்டில் மீள்சுழற்சி செய்வதற்கும் அதை பெறுமதியான பொருட்களாக மாற்றுவதற்கும் தேவையான உற்கட்டமைப்பாக உள்ளது. PET பிளாஸ்டிக்குகள், பானம்/தண்ணீர் போத்தல்கள், உணவுப் பெட்டிகள் மற்றும் கை சுத்திகரிப்பு மற்றும் தலைமுடி எண்ணெய்கள் போன்ற தனிப்பட்ட பராமரிப்புப் பொருட்கள் உட்பட பல பொருட்களைத் தயாரிக்கப் பயன்படுத்தப்படும் மிகவும் பொதுவான பிளாஸ்டிக் வகைகளில் ஒன்றாகும்.

இலங்கையில், Eco Spindles (Private) Ltd போன்ற நிறுவனங்களால் தூரிகைகள் (Brush) மற்றும் துடைப்பங்களில் பயன்படுத்தப்படுவதுடன் ஆடைகளுக்கான நூலை உற்பத்தி செய்வதற்காக PET போத்தல்கள் மீள்சுழற்சி செய்யப்படுகின்றன. எனவே, PET பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் ஏற்கனவே நாட்டிற்கு அந்நிய செலாவணி வருவாயை உருவாக்க பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

தற்போது, புள்ளிவிபரங்களின்படி, இலங்கையின் மாதாந்த PET போத்தல்களின் பயன்பாடு 1,250,000 கிலோவாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ள நிலையில், 250,000 கிலோகிராம் அல்லது இதில் 20% மட்டுமே மீள்சுழற்சி செய்யப்படுகிறது. PET போத்தல்களை மீள்சுழற்சி செய்வதில் – நாம் ஆற்றலுக்குக் கீழே செயல்படுகிறோம் என்பதை இது குறிக்கிறது.

தொடர்ச்சியான மேம்பாடுகள்

ஒரு சில பிளாஸ்டிக் பொருட்களை தடை செய்ய இலங்கை நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது. இவை மிகவும் தீங்கு விளைவிக்கும், ஏனெனில் அவை சேகரிக்கக்கூடியவை மற்றும் மீள்சுழற்சி செய்ய முடியாதவை மற்றும் PET போன்ற பிளாஸ்டிக் வகைகளிலிருந்து கணிசமாக வேறுபடுகின்றன, அவை 100% மீள்சுழற்சி செய்யப்படுகின்றன. எனவே, தொடர்புடைய சட்ட கட்டமைப்பை மேலும் வலுப்படுத்த வேண்டும். தற்போது, நுகர்வுக்குப் பிந்தைய தயாரிப்புகளின் செயற்பாட்டு நடவடிக்கையை அல்லது அப்புறப்படுத்தலுக்கு தயாரிப்பாளர்களை பொறுப்பாக வைத்திருக்கும் விரிவாக்கப்பட்ட உற்பத்தியாளர் பொறுப்பு (EPR) போன்ற கருத்துக்களை அறிமுகப்படுத்துவதில் நாங்கள் பணியாற்றி வருகிறோம்.

தற்போது, உலகளாவிய ரீதியில் குளிர்பான நிறுவனங்களை மீள்சுழற்சி செய்வதிலும், நுகர்வோர் முறையான மீள்சுழற்சி நடைமுறைகள் குறித்து அறிந்திருப்பதை உறுதி செய்வதிலும் தங்கள் அர்ப்பணிப்பை வெளிப்படுத்துகின்றனர். இலங்கையில் உள்ள Coca-Cola போன்ற நிறுவனங்கள் தங்கள் PET பிளாஸ்டிக் பேக்கேஜிங்கை மீள்சுழற்சி செய்வதற்கான திட்டங்களையும் தாக்கமிக்க கூட்டாண்மைகளையும் தானாக முன்வந்து செயல்படுத்தியுள்ளன. இத்தகைய முயற்சிகள் வலுப்படுத்தப்பட வேண்டும், மேலும் EPR ஒரு முக்கியமான தீர்வாகக் கருதப்பட வேண்டும்.

இந்த துறையில் உலகளாவிய சிறந்த நடைமுறைகளுக்கு ஏற்ப நமது செயற்பாடுகளையும் மாற்ற வேண்டும். உதாரணமாக, உணவு தர பேக்கேஜிங்கில் ‘Bottle-to-Bottle’ மீள்சுழற்சி செய்வதை இலங்கை அனுமதிக்காது, அதாவது முழு PET பாட்டிலையும் மீள்சுழற்சி செய்து புதிய PET பாட்டிலைத் தயாரிக்கிறது. இருப்பினும், பல வளர்ந்த நாடுகளில் இது ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட நடைமுறையாகும், இது அமெரிக்காவின் உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகத்தால் (FDA) கூட அனுமதிக்கப்படுகிறது.

 

பொது ஒத்துழைப்பு மற்றும் தயாரிப்பு வடிவமைப்பு

பொது விழிப்புணர்வு, அர்ப்பணிப்பு மற்றும் செயலுக்குமான ஒத்துழைப்பு ஆகியன முக்கியமானவை. உதாரணமாக, PET போத்தல்கள் மண்ணெண்ணெய் போன்ற பொருட்களை சேமித்து வைக்கப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன, அதன் பிறகு மீள்சுழற்சிக்கு கொடுக்கப்படுகின்றன. இந்த நேரத்தில், அவை மாசுபட்டுள்ளன மற்றும் மீண்டும் பயன்படுத்த முடியாது. எனவே, PET போத்தல்களை நல்ல நிலையில் திருப்பித் தருவதற்கு நாம் நுகர்வோரை ஊக்குவிக்க வேண்டும்.

மேலும், தயாரிப்பு வடிவமைப்பும் ஒரு முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. உதாரணமாக, யோகட் கோப்பையை மூடியுள்ள அலுமினியத் தகடு/மூடி முழுவதுமாக வெளியேற்றப் படவில்லை என்றால், கோப்பையை மீள்சுழற்சி செய்ய முடியாது. இது ஒரு நீண்ட கால முயற்சியாக இருக்கக்கூடும் என்றாலும், பேக்கேஜிங்கிற்கு சிதைக்கக்கூடிய இயற்கைப் பொருட்களைப் பயன்படுத்தி அல்லது பேக்கேஜிங்கின் உயர் மீள்சுழற்சியை உறுதிசெய்யும் வகையில், சுற்றுச்சூழல் நட்பு வடிவமைப்புகளின் சாத்தியக்கூறுகளை நிறுவனங்கள் ஆராய வேண்டும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.

(திருமதி சரோஜினி ஜயசேகரமுகாமையாளர் மத்திய சுற்றுச்சூழல் அதிகாரசபை, திடக்கழிவு நிர்வகிப்பு)

Hot Topics

Related Articles