உலகம்

இனப்பெருக்க கட்டமைப்பு தொடர்பான TVP பற்றிய பொதுவான கட்டுக்கதைகள்: ஒரு அறிவியல் அணுகுமுறை

TVP என்றால் என்ன?

சோயா என்பது சோயாபீன்ஸ் போன்ற பருப்பு வகைகளில் இயற்கையாகக் காணப்படும் ஒரு புரதமாகும். நீங்கள் டோஃபு, சோயா பால், சோயா சோஸ், மிசோ, டெம்பே மற்றும் பிற உணவுகளில் சோயாவைக் காணலாம். கடினமான சோயா புரதம் TVP (Textured Vegetable Protein) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இதன் உண்மையான பெயர் Total Soy Protein அல்லது TSP. இது உண்மையில் மிகவும் துல்லியமான விளக்கமாகும், ஏனெனில் இது உண்மையான காய்கறிகளை விட சோயாபீன்களில் அதிகளவு ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது. TVP பெரும்பாலும் இறைச்சிக்கு மாற்றாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது, ஏனெனில் இது துண்டு துண்டாக வெட்டப்பட்ட மாட்டிறைச்சியைப் போன்றது மற்றும் ஒரு சிறந்த இறைச்சி மாற்றீடாகும். TVPஐ இறைச்சிக்கான துணைப் பொருளாகவும் பயன்படுத்தலாம். இது ஊட்டச்சத்து தரநிலைகளை சந்திக்கிறது மற்றும் பொருளாதார நன்மைகளை வழங்குகிறது. இது அத்தியாவசிய அமினோ அமிலங்களின் நல்ல மூலமாகும் மற்றும் ஒருவரின் உணவில் கால்சியம் மற்றும் மெக்னீசியத்தையும் பெற்றுக் கொடுப்பதில் பங்களிக்கிறது.

 

பாவனையாளர்கள் மத்தியில் உள்ள சில முக்கிய தவறான எண்ணங்களை கருத்தில் கொள்வோம்.

TVP மார்பக புற்றுநோயின் அபாயத்தை அதிகரிக்கிறதா?

சில உணவுகள் புற்றுநோயை உண்டாக்கும் என்று நிறைய கட்டுரைகளைப் படித்திருப்பீர்கள். நிச்சயமாக, சோயா மீட் சாப்பிடுவது மார்பக புற்றுநோயின் அபாயத்தை அதிகரிக்கும் என்ற கட்டுக்கதையை நீங்கள் படித்திருக்கலாம் அல்லது கேள்விப்பட்டிருக்கலாம்.

ஈஸ்ட்ரோஜன் என்பது உடலில் ஒருங்கிணைக்கக்கூடிய ஹார்மோன்களின் குழுவாகும், மேலும் செல்களுக்குள் நுழைந்து ஈஸ்ட்ரோஜன் சுரப்பிகளை செயல்படுத்தி, பாலினத்துடன் தொடர்புடைய சில மரபணுக்களை வெளிப்படுத்த உதவும். மனிதர்களாகிய நம் உடலில் பல்வேறு வகையான ஈஸ்ட்ரோஜன்கள் உள்ளன. ஈஸ்ட்ரோஜன் ஒரு ஹார்மோன் ஆகும், இது பாலியல் வளர்ச்சி, கர்ப்பம், பிரசவம் மற்றும் மாதவிடாய் போன்ற சில உடல் செயல்பாடுகளை பாதிக்கிறது. குறிப்பாக பெண்களுக்கு அதிக அளவு ஈஸ்ட்ரோஜன் உள்ளது, இது உடலில் உள்ள இனப்பெருக்க அமைப்பு மற்றும் பிற அமைப்புகளை ஒழுங்குபடுத்த உதவுகிறது.

மனித பாலின ஹார்மோன்களான ஈஸ்ட்ரோஜன் மற்றும் டெஸ்டோஸ்டிரோன் ஆகியவற்றில் மாற்றங்களை ஏற்படுத்தும் சோயாவைப் பற்றி நீண்டகாலமாக கட்டுக்கதைகள் உள்ளன. இந்த யோசனையின் தோற்றம் மற்றும் சோயா மற்றும் புற்றுநோய் ஆபத்து பற்றி அறிவியல் என்ன சொல்கிறது மற்றும் உங்கள் உணவில் சோயாவை சேர்ப்பது பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அறிவு ஆகியவற்றுடன் இதை நான் விவாதிப்பேன்.

சோயா ஈஸ்ட்ரோஜன் அல்லது டெஸ்டோஸ்டிரோன் அளவை பாதிக்காது. மனித ஈஸ்ட்ரோஜன் ஹார்மோன் ஏற்பி-நேர்மறை மார்பக புற்றுநோய் போன்ற சில வகையான புற்றுநோய்களை வளரவும் பரப்பவும் பயன்படுகிறது. சோயாவில் Isoflavones  மற்றும் ஈஸ்ட்ரோஜன் எனப்படும் இரசாயனங்கள் உள்ளன. அவை தாவரங்களிலிருந்து வருவதால் அவை பைட்டோ ஈஸ்ட்ரோஜன்கள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. TVP, பாலூட்டிகளில் பைட்டோ ஈஸ்ட்ரோஜன்களாக (அடிப்படையில் ஈஸ்ட்ரோஜனைப் பிரதிபலிக்கும்) செயல்படும் Isoflavones ஈஸ்ட்ரோஜனுடன் ஒத்திருப்பதால், சோயா சாப்பிடுவது மனிதர்களுக்கு மார்பக புற்றுநோயின் அபாயத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது என்று தவறாக நம்புகிறது. இதன் காரணமாக, சோயாவில் உள்ள பைட்டோ ஈஸ்ட்ரோஜன்களை உண்பது அவர்களின் உடலில் ஈஸ்ட்ரோஜனை அதிகரித்து, மார்பக புற்றுநோயின் வளர்ச்சியை ஊக்குவிக்கும் என்று சிலர் கவலைப்படலாம். அவை அந்த முக்கிய ஈஸ்ட்ரோஜன்களைப் போலவே இல்லை, அதே ஈஸ்ட்ரோஜன் ஏற்பிகளை அவை செயல்படுத்தி நமது நாளமில்லா அமைப்பை பாதிக்கலாம்.

இருப்பினும், மனிதர்களில் எந்த ஆய்வும் சோயாவை உட்கொள்வதும் மார்பக புற்றுநோய்க்கும் இடையே எவ்வித தொடர்பும் இல்லை. ஐசோஃப்ளேவோன்கள் எலிகளில் மார்பக புற்றுநோயின் வளர்ச்சியை ஊக்குவிப்பதாக பரிசோதனை ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன. இருப்பினும், இந்த ஆய்வுகள் மனிதர்களில் செய்யப்படவில்லை, மேலும் பரிசோதனை ஆய்வுகள் மனிதர்களுக்கான உணவுகளை பரிந்துரைக்க பயன்படுத்தப்படவில்லை. எலிகள் சோயாவை மனிதர்களை விட வித்தியாசமாக வளர்சிதைமாற்றம் செய்வதை ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்துள்ளனர்.

சில ஆய்வுகள் சோயா மார்பக புற்றுநோயிலிருந்து பாதுகாக்க உதவும் என்று காட்டுகின்றன. எடுத்துக்காட்டாக, 2014ஆம் ஆண்டில் சில அறிவியல் இதழ்களில் பல ஆய்வுகளின் மெட்டா பகுப்பாய்வின்படி மாதவிடாய் நின்ற பெண்களுக்கு மார்பக புற்றுநோயிலிருந்து பாதுகாப்பதில் சோயா மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தது என்பதைக் கண்டறிந்தது. இதற்கிடையில், 2009இல் இருந்து இரண்டு தனித்தனி ஆய்வுகள் சோயா மார்பக புற்றுநோயிலிருந்து பாதுகாக்க உதவும் என்பதை உறுதிப்படுத்தியது. ஜர்னல் ஆஃப் தி அமெரிக்கன் மருத்துவ சங்கத்தால் (JAMA) வெளியிடப்பட்ட ஒரு ஆய்வின்படி, ஷாங்காய் மார்பக புற்றுநோய் சர்வைவல் சர்வேயின் ஒரு பகுதியாக இருந்த சோயாவை சாப்பிட்ட 5,000 மார்பக புற்றுநோயால் தப்பிப்பிழைத்தவர்கள், இறப்பு மற்றும் புற்றுநோய் மீண்டும் வருவதற்கான குறைந்த அபாயத்தைக் கொண்டிருந்தனர். மேலும், அமெரிக்கன் ஜர்னல் ஆஃப் கிளினிக்கல் நியூட்ரிஷனில் வெளியிடப்பட்ட ஒரு ஆய்வின்படி, ஷாங்காய் மகளிர் சுகாதார ஆய்வின் ஒரு பகுதியாக இருந்த 73,000 சீனப் பெண்களில் மார்பக புற்றுநோயின் ஆபத்து கணிசமாகக் குறைக்கப்பட்டது மற்றும் இளமைப் பருவம் மற்றும் இளமைப் பருவத்தில் சோயாவை வழக்கமாக உட்கொள்வதாக அறிக்கை அளித்தது. விஞ்ஞான தரவுகளின்படி, பல தாவரங்களுடன் உணவின் ஒரு பகுதியாக சோயா உணவுகளை உட்கொள்வது மார்பக புற்றுநோயால் தப்பியவர்கள் தங்கள் உடலை கவனித்துக்கொள்வதற்கு ஒரு சிறந்த வழியாகும்.

 

1 எவ்வளவு மற்றும் எந்த வகையான சோயாவை சாப்பிட வேண்டும்?

ஆரோக்கியமான உணவின் ஒரு பகுதியாக சோயா, காய்கறிகள், பழங்கள் மற்றும் முழு தானியங்களை சாப்பிடுவது சிறந்தது. சோயா பால் மற்றும் டோஃபு போன்ற உணவுகளில் சோயாவின் இயற்கையான ஆதாரங்களை நீங்கள் காணலாம். ஒரு நாளைக்கு 25 கிராம் சோயா சாப்பிடுவது இதய நோய் அபாயத்தைக் குறைப்பது போன்ற ஆரோக்கிய நன்மைகளை வழங்குகிறது என்று அமெரிக்க உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகம் கூறுகிறது.

 

2 சோயா புரதம் ஆண்மை மற்றும் பிற மகளிர் நோய் அறிகுறிகளை ஏற்படுத்துகிறது

Gynaecomastia பொதுவாக இளம் பருவ சிறுவர்கள் மற்றும் வயதான ஆண்களில் மார்பக வளர்ச்சி என்று அழைக்கப்படுகிறது. சோயா பால் உங்கள் உடலில் ஈஸ்ட்ரோஜன் அளவை அதிகரிக்கிறது என்று நீங்கள் நம்பினால், இந்த கட்டுக்கதையையும் நீங்கள் நம்புகிறீர்கள். நிச்சயமாக, இது கவலைக்கு ஒரு காரணம் மற்றும் சோயா உணவுப் பொருட்கள் சாப்பிடுவதற்கும் இதற்கும் எந்த தொடர்பும் இல்லை. பெரும்பாலான ஆண்களுக்கு சில வகையான பெண்களிடமுள்ள இயல்புகள் உள்ளன மற்றும் இவற்றில் 90% குணப்படுத்தக்கூடியது.

சோயா புரதம் டெஸ்டோஸ்டிரோன் அளவுகளில் தலையிடாது என்று உலகம் முழுவதும் ஆராய்ச்சி காட்டுகிறது. எனவே சோயாவை உங்கள் உணவின் ஒரு பகுதியாக மாற்றும்போது உங்கள் இனப்பெருக்க ஆரோக்கியத்தைப் பற்றி நீங்கள் கவலைப்பட வேண்டியதில்லை.

3 சோயா புரதம் ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோயை உண்டாக்குகிறது

பல வளர்ந்த நாடுகளில் ஆண்மை சுரப்பி நோய்கள் மிகவும் பொதுவானவை. ஆண்மை சுரப்பியின் முழுமையான விரிவாக்கம் சிறுநீர் அடங்காமை, அசௌகரியம் மற்றும் சிறுநீர் பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்தும், மேலும் வயதான ஆண்களின் மரணத்திற்கு ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோய் முக்கிய காரணமாகும், ஆனால் சரியான காரணவியல் தெளிவாக நிறுவப்படவில்லை. மரபணு மற்றும் சுற்றுச்சூழல் காரணிகள் இரண்டும் ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோயுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. ஆண் பாலின ஹார்மோன்களான டெஸ்டோஸ்டிரோன், டைஹைட்ரோடெஸ்டோஸ்டிரோன் (DHT) மற்றும் ஆண்ட்ரோஸ்டெனிடியோல் ஆகியவை சுரப்பியை நேரடியாகப் பாதிக்கும் காரணிகளாகக் கருதப்படுகின்றன.

மேற்கத்திய உணவுகளை உண்பவர்களுக்கு ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோய் அதிகம். ஹார்மோன்கள் மற்றும் பிற வழிமுறைகள் மூலம் சில உணவுப் பொருட்கள் ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோயின் வளர்ச்சியில் தலையிடலாம். எனவே, ஆண்மை சுரப்பியில் உயிரியல் ரீதியாக இருக்கும் ஆண்ட்ரோஜனின் அளவை பாதிக்கும் எந்த உணவுக் கூறுகளும் பல விஞ்ஞானிகளால் கருதப்படுகிறது. குறைந்த நிகழ்வு விகிதம் உள்ள நாட்டிலிருந்து அதிக நிகழ்வு விகிதத்திற்கு இடம்பெயரும் ஆண்களிடையே ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோயின் விகிதம் அதிகமாக உள்ளது, மேலும் மேற்கத்திய பாணி உணவுமுறையைப் பின்பற்றுவதால் இந்த அதிகரிப்பு ஏற்படலாம்.

 

4 ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோயிலிருந்து TVP எவ்வாறு பாதுகாக்கிறது?

சோயாபீன் மற்றும் பதப்படுத்தப்பட்ட சோயாபீன் தயாரிப்புகளில் பலவீனமான ஈஸ்ட்ரோஜெனிக் பண்புகளைக் கொண்ட Genistein மற்றும் டெய்சின் பைட்டோ-ஈஸ்ட்ரோஜன் போன்ற ஐசோஃப்ளேவோன்கள் உள்ளன. ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோய் செல்களின் வளர்ச்சியை ஜெனிஸ்டீன் தடுக்கிறது என்று in vitro ஆய்வு காட்டுகிறது. Vitroவில் 5a-reductase செயல்பாட்டை செயலிழக்கச் செய்வதை Geenistein தடுக்கிறது என்ற கண்டுபிடிப்பு, சோயாபீன் நுகர்வு மக்களிடையே 5a-reductase செயல்பாட்டில் சில மாறுபாடுகளை விளக்கக்கூடும் என்று கூறுகிறது, இது அடியோல்-ஜி மற்றும் புரோஸ்டேட் புற்றுநோய் விகிதங்களில் சீரம் செறிவுகளில் அடுத்தடுத்த மாற்றங்களால் அளவிடப்படுகிறது.

விலங்கு பொருட்களை உட்கொள்வது, குறிப்பாக சில பால் பொருட்கள், ஆண்மை சுரப்பி புற்றுநோய்க்கான அதிக ஆபத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. இதற்கு நேர்மாறாக, சோயாபீன் தயாரிப்புகளை வழக்கமாக உட்கொள்ளும் பல ஆசிய நாடுகளில் அண்மை சுரப்பி புற்றுநோய் விகிதம் குறைவாக உள்ளது, மேலும் TVP சேர்த்துக் கொள்ளல் மற்றும் பிற உணவு முறைகள் மற்றும் வாழ்க்கை முறைகளின் பாதுகாப்பு விளைவுகள் பல்வேறு காரணிகளால் இந்த ஹார்மோன்களின் செயல்பாட்டைத் தணிக்கும்.

 

5 சோயா புரதம் ஒஸ்டியோபோரோசிஸை ஏற்படுத்துகிறது

சோயாவில் பசும் பாலில் உள்ள அளவு கால்சியம் இல்லை, ஆனால் அதில் அதிக அளவு மெக்னீசியம் உள்ளது, இது எலும்புகளுக்கு அவசியமானது. 6 மாதங்களுக்கு தினசரி உணவில் 40 கிராம் சோயாவை சேர்த்துக் கொள்ளும் பெண்களுக்கு எலும்பு தாது அடர்த்தி அதிகமாக இருப்பதாக ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன. மேலும், பல நூற்றாண்டுகளாக சோயாவை உட்கொள்ளும் சீனர்கள் மற்றும் ஜப்பானியர்கள் ஒஸ்டியோபோரோசிஸால் பாதிக்கப்படுவர்களின் எண்ணிக்கை குறைவாகவே உள்ளது. எனவே நீங்கள் சோயாவை சேர்த்துக் கொள்ளவதை அதிகரிக்க வேண்டும் மற்றும் இந்த அதிகரிப்பு புரதத்தின் நன்மைகளை அறுவடை செய்ய உதவும்.

Hot Topics

Related Articles