உலகம்

குழந்தைகளுக்கு மத்தியில் பரவலாகவுள்ள அழற்சி நோய் அறிகுறி (Multisystem Inflammatory Syndrome) பற்றிய அடிப்படை அறிவு

 

பரவலாகவுள்ள அழற்சி நோய் அறிகுறி (MIS-C) என்பது குழந்தைகள் மத்தியில் வேகமாகப் பரவும் சுகாதார நிலைமை இன்று உலகம் முழுவதும் கவனத்தை ஈர்த்து வருகிறது. இது கொவிட்-19 நோய்த்தொற்றால் அதிகரிக்கும் ஒரு சிக்கலான நிலைமையாகும். கொவிட்-19 வைரஸால் பாதிக்கப்பட்ட பல குழந்தைகள் சிறு நோயால் பாதிக்கப்பட்டிருந்தாலும், MIS-C அதிகரிப்பு இதயம், நுரையீரல் மற்றும் இரத்த நாளங்கள், சிறுநீரகங்கள், செரிமான அமைப்பு மற்றும் மூளை போன்ற உறுப்புகள் மற்றும் திசுக்களை மோசமாக பாதிப்பதுடன், கண்ணின் கடுமையான வீக்கம் மற்றும் செயல் இழப்பு கூட ஏற்படலாம்.

COVID-19 தொற்றுநோய் உள்ள குழந்தைகளுக்கு MIS-C நிலை உருவாகிறது என்பதை ஊடக அறிக்கைகள் உறுதி செய்கின்றன. வைரஸால் பாதிக்கப்பட்ட 8 – 11 வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகளுக்கு ஆரம்ப வைரஸ் தொற்றிலிருந்து மீண்டு இரண்டு முதல் ஆறு வாரங்களுக்குள் பரவலாகவுள்ள அழற்சி நோய் அறிகுறி (Multisystem Inflammatory Syndrome) உருவாகும் ஆபத்து அதிகமாகவுள்ளது. இந்த நோய் அறிகுறி உள்ள இரண்டு சதவிகிதத்திற்கும் அதிகமான குழந்தைகள் சரியான நேரத்தில் மருத்துவமனையில் சேர்க்கப்படாவிட்டால் அவர்களின் உயிருக்கு ஆபத்து இருப்பதாக தெரிவிக்கப்படுகிறது. MIS-C நோய்த்தொற்றைத் தடுப்பதற்கான சிறந்த வழி COVID-19 தொற்றைத் தடுப்பது என்று ஆராய்ச்சிகள் காட்டுகின்றன.

உங்கள் குழந்தைக்கு MIS-C இருக்கிறதா என்று அடையாளம் காணவும்

MIS-C அறிகுறிகளை முன்கூட்டியே கண்டறிவது உடனடி சிகிச்சைக்கு மிகவும் முக்கியம். பின்வரும் அறிகுறிகள் குறித்து பெற்றோர்கள் மற்றும் பாதுகாவலர்கள் மிகுந்த கவனம் செலுத்துமாறு கேட்டுக்கொள்ளப்படுகிறார்கள், ஏனெனில் சில குழந்தைகளுக்கு கொவிட் தொற்றுக்கான பொதுவான அறிகுறிகள் எதுவும் இருக்காது. ஆனால் MIS-C அறிகுறிகள் மட்டுமே உள்ளன. நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டிய அறிகுறிகள்: 24 மணி நேரத்திற்கு மேல் நீடிக்கும் காய்ச்சல், வயிற்று வலி, வயிற்றுப்போக்கு, வாந்தி, தீவிர சோர்வு, விரைவான சுவாசம் மற்றும் படபடப்பு, நாக்கு மற்றும் உதடுகளின் சிவத்தல், கை அல்லது கால்களின் வீக்கம் மற்றும் சிவத்தல், தசை வலி அல்லது கண்கள் சிவத்தல் ஆகியனவாகும். இருமல் MIS-Cஇன் பொதுவான அறிகுறி அல்ல என்பதையும் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

இந்த அறிகுறிகளுக்கு மேலதிகமாக, குழந்தையின் நகங்கள், தோல் அல்லது உதடுகள் வெளிறிய அல்லது சாம்பல் நீல நிறமாக மாறுவது, தொடர்ந்து தூங்குவது மற்றும் வயிற்று வலி மற்றும் விழித்தெழுதல் அல்லது சுவாசிப்பதில் சிரமம் ஆகியவை குறித்து எச்சரிக்கையாக இருங்கள்.

மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கும் போது என்ன நடக்கும்?

MIS-C உள்ள பல குழந்தைகளுக்கு மருத்துவமனையில் தீவிர சிகிச்சை மற்றும் சிகிச்சை தேவைப்படுகிறது, மேலும் சில குழந்தைகளுக்கு தீவிர சிகிச்சை பிரிவில் கூட சிகிச்சை தேவைப்படலாம். உடலுக்கு சேதம் ஏற்படுவதைத் தடுக்க மருத்துவமனைகளில் தேவையான அனைத்து மருத்துவ சிகிச்சைகளையும் இது வழங்கப்படுகிறது. நிலைமையை பொறுத்து சிகிச்சை நபருக்கு நபர் வித்தியாசப்படும்.

மற்றவர்களது உதவியுடன் கவனிப்பில் உள்ள குழந்தைக்கு திரவங்களை வழங்குதல், சுவாசிக்க ஆக்ஸிஜனை வழங்குதல், குறைந்த இரத்த அழுத்தத்தை இயல்பாக்குதல், காற்றோட்டத்திற்கு உதவுதல் மற்றும் இரத்தம் உரையும் அபாயத்தைக் குறைத்தல் ஆகியவை அடங்கும். வீக்கம் மற்றும் வீக்கத்தை குறைக்க ஆண்டிபயாடிக் அல்லது ஸ்டீராய்டு சிகிச்சையுடன் இதை இணைக்கலாம் மற்றும் வீக்கத்தை ஏற்படுத்தும் புரத சைட்டோகைன்களைக் (Cytokines) குறைக்க மாற்ற சிகிச்சைகளை அளிக்கலாம்.

முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகள்

கொவிட் -19 வைரஸ் பரவுவதால் இலங்கையில் தற்போதைய சவாலான சூழலில், குழந்தைகளை கொவிட் -19 வைரஸ் தொற்றிலிருந்து பாதுகாக்க மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டும். வீட்டில் ஒருவர் வைரஸால் பாதிக்கப்பட்டால், வீட்டிலுள்ள நோயாளியின் உறவினர்களுக்கும் நோய் பரவும் அபாயம் அதிகம். இந்த நேரத்தில், வெளியாட்களுடனான தொடர்பை முடிந்தவரை குறைக்க வேண்டும். நீங்கள் சரியான சுகாதார ஆலோசனையைப் பின்பற்றவில்லை என்றால் உங்கள் குழந்தையும் கொவிட் -19 வைரஸால் பாதிக்கப்பட வாய்ப்புள்ளது.

மேலும், இந்த நேரத்தில் குழந்தைகள் வீட்டில் இருக்க தயங்குவது இயற்கையானது. இந்த நிலைமையை நாட்டிலிருந்து ஒழிக்க நாம் அனைவரும் பாடுபட வேண்டும். குழந்தைகளின் மன நல்வாழ்வுக்காக குழந்தைகளின் புத்திசாலித்தனத்தை வளர்க்க உதவும் வீட்டில் குழந்தைக்கு ஏற்ற சூழலை உருவாக்குவதன் மூலம் உங்கள் குழந்தையை மகிழ்ச்சியாகவும், சுறுசுறுப்பாகவும் பாதுகாப்பாகவும் வைத்திருக்க முடியும் என்பதை வலியுறுத்த வேண்டும்.

படம்:

படம் 1: நவலோக்கசிறுவர் மருத்துவ நிபுண ஆலோசகர் டொக்டர் துமிந்த பத்திரன

Hot Topics

Related Articles