உலகம்

2021ஆம் ஆண்ல் உலகில் சிறந்த 1000 வங்கிகள் தர வரிசையில் மீண்டும் இடம் பிடித்த HNB

(HNB முகாமைத்துவப் பணிப்பாளரும் பிரதம நிறைவேற்று அதிகாரியுமான ஜொனதன் அலஸ்)

இலங்கையின் முன்னணி தனியார் துறை வங்கியான HNB சர்வதேச புகழ்பெற்ற இங்கிலாந்தின் த பேங்க்ர் சஞ்சிகை மூலம் 2021ஆம் ஆண்டில் உலகின் சிறந்த 1000 வங்கிகள் தர வரிசையில் ஐந்தாவது ஆண்டாகவும் இடம்பிடித்துள்ளது.

பேங்க்ர் சஞ்சிகை 1926 முதல் சர்வதேச நிதி தகவல்களை வழங்கும், வங்கி மற்றும் நிதி பற்றிய உலகின் முன்னணி தகவல் ஆதாரமாக உள்ளது. 1970ஆம் ஆண்டு முதல் பாங்க்ர் சஞ்சிகையின் சிறந்த 1000 வங்கி தரவரிசை இந்தத் துறையில் முக்கிய குறியீடாகக் கருதப்படுகின்றன, இது வங்கித் துறையின் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் நிதி வலிமை பற்றிய விரிவான புரிதலை அளிக்கிறது.

இது குறித்து கருத்து தெரிவித்த HNB இன் முகாமைத்துவப் பணிப்பாளரும் பிரதம நிறைவேற்று அதிகாரியுமான ஜொனதன் அலஸ், ‘கடந்த ஆண்டு சர்வதேச மற்றும் உள்நாட்டு பொருளாதாரங்கள் முன்னெப்போதும் இல்லாத சவால்களை எதிர்கொண்டன. நெருக்கடி மற்றும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பொருளாதார நடவடிக்கைகளின் சூழலில், தொழில்நுட்பத்தின் பயன்பாட்டை அதிகரிக்க மற்றும் புத்தாக்கமான மற்றும் திறமையான வங்கி சேவைகளை வழங்க வாடிக்கையாளர் ஆதரவுக்கான மூலோபாய பதில்களுக்கான உந்துதல் அதிகரித்துள்ளது.

HNB தீவிர சவால்களை எதிர்கொண்டாலும், இந்த எல்லா பகுதிகளிலும் சிறந்து விளங்குகிறோம் என்பதைக் காட்ட முடிந்தமையிட்டு நாங்கள் பெருமைப்படுகிறோம். இந்த நிலையான செயல்திறன், நிதி வலிமை மற்றும் ஸ்திரத்தன்மை ஆகியவை தொடர்ந்து ஐந்தாவது ஆண்டாக உலகின் முதல் 1,000 வங்கிகள் தர வரிசை;குள் பிரவேசிக்க எங்களுக்கு உதவியது. இந்த வெற்றி எங்கள் அணியின் சிறப்பையும், மாறாத அர்ப்பணிப்பையும் மேலும் உறுதிப்படுத்தியது.’ என தெரிவித்தார்.

தற்போதைய சவாலான பொருளாதார நிலைமை இருந்தபோதிலும், வங்கி அதன் உறுதியான மாற்றப் பயணத்தைத் தொடர்ந்தது. வாடிக்கையாளர்களுக்கு தொலைதூர பரிவர்த்தனைகளுக்கு வசதியான, விரிவான மற்றும் பாதுகாப்பான விருப்பங்களை வழங்குவதால், வங்கி டிஜிட்டல் முறையில் இயங்கும் நிதிச் சேவைகளுக்கு மாறுவதில் தொடர்ந்து வெற்றி பெற்று வருகிறது.

இலங்கையர்கள் டிஜிட்டல் வங்கி தளங்களுக்கு மாறியதன் மூலம், HNB குறிப்பாக டிஜிட்டல் கட்டணத் துறையில் துரிதமான வளர்ச்சியை அடைந்துள்ளது.

இலங்கையிலுள்ள மக்கள் டிஜிட்டல் வங்கிச் சேவைகளுக்கு மாறியதால், குறிப்பாக டிஜிட்டல் கட்டணத் துறையில் HNB துரிதமான வளர்ச்சியை அடைந்தது. 2020 உடன் ஒப்பிடுகையில், டிஜிட்டல் சேவைப் பரிவர்த்தனைகளின் மொத்தத் தொகை 2021ஆம் ஆண்டில் குறிப்பிடத்தக்க 158% ஆண்டுதோறும் (YoY) அதிகரித்தது, அதே நேரத்தில் டிஜிட்டல் பரிவர்த்தனைகளின் எண்ணிக்கை அதனுடன் ஒப்பிடும் போது 153% ஆண்டு தோறும் (YoY) அதிகரித்துள்ளது.

கடந்த ஒரு வருடத்தில், இலங்கை மத்திய வங்கியின் (CBSL) ‘Rata Purama LANKA QR’ திட்டத்தை நாட்டின் பல்வேறு பகுதிகளில் பொதுமக்களிடையே விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தவும், பணமில்லா கொடுப்பனவுகளை ஊக்குவிக்கவும் வங்கி முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது.

HNBஇன் மிகவும் பிரபலமான டிஜிட்டல் கட்டண பயன்பாடான SOLO, ஏற்கனவே LANKA QR திட்டத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் HNB ஏனைய உரிமம் பெற்ற நிதி நிறுவனங்கள் மற்றும் தகவல் தொடர்பு பங்காளிகளுடன் இணைந்து அதன் டிஜிட்டல் கட்டண விண்ணப்பங்கள் மற்றும் பணமில்லா QR குறியீடு அடிப்படையிலான கொடுப்பனவுகளை நாடு முழுவதும் விரிவுபடுத்தியுள்ளது.

வாடிக்கையாளர் முன்னேற்றத்தில் உண்மையான பங்குதாரராக, HNB தனது பெருநிறுவன மற்றும் சிறு மற்றும் நடுத்தர அளவிலான தொழில்முனைவோருக்கு கொவிட்-19 நிலைமையினால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு கடன் நிவாரணம் மற்றும் செயல்பாட்டு மூலதனக் கடன்களை வழங்க நடவடிக்கை எடுத்தது. மேலும், இலங்கையின் பொருளாதாரத்தில் குறைந்த வருமானம் பெரும் மக்களுக்கு நிவாரணம் அளிக்கும் முயற்சியின் விளைவாக வருடத்திற்கு 8% சலுகை வட்டி விகிதத்தில் செயல்பாட்டு மூலதனக் கடன்களை வழங்க HNB கொவிட்-19 நிவாரண நிதியை நடைமுறைப்படுத்தியுள்ளது. தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட 200 மைக்ரோ ஃபைனான்ஸ் வாடிக்கையாளர்கள் மீட்க HNB 20 மில்லியன் ரூபா மானியத்தையும் வழங்கியுள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

 

 

Hot Topics

Related Articles