உலகம்

சிலோன் டீக்கான நியாயமான ஒப்பந்தத்தை மேற்கொள்ள இலங்கை தோட்டத்துரைமார் சம்மேளனம் அனைத்து தரப்பினரையும் கேட்டுக்கொண்டுள்ளது

 

தேயிலை தொழிலில் நிலையான எதிர்காலத்தை உறுதிப்படுத்தும் முகமாக முழுமையான மற்றும் நடைமுறையான அணுகுமுறையை பெற்றுக் கொடுப்பதற்கு இடையில் சுத்தமான சிலோன் டீ தயாரிப்புக்கள் குறித்து நியாயமான உடன்பாட்டுக்கு வருமாறு இலங்கை தோட்டத் துரைமார் சம்மேளனம் அனைத்து கொள்கை வகுப்பாளர்கள் மற்றும் பங்குதாரர்களின் வேண்டுகோளுக்கு அமைய சர்வதேச தேயிலைத் தினம் கொண்டாடப்பட்டது.

‘தேயிலை மற்றும் நியாயமான வர்த்தகம்’ எனும் இந்த வருடத்தின் சர்வதேச தேயிலைத் தினத்தின் தொனிப்பொருளுக்கு அமைய அனைத்து பிராந்திய பெருந்தோட்ட நிறுவனங்கள் (RPCs) போன்றே அரசாங்கத்திற்கு சொந்தமான நிறுவனங்கள், சிறிய தேயிலைத்தோட்ட உரிமையாளர்களின் துறை மற்றும் தொழிற்சாலை உரிமையாளர்கள், விற்பனையாளர்கள், ஏற்றுமதியாளர்கள் உள்ளிட்;ட அனைத்து தரப்பினரிடமும் இலங்கை பெருந்தோட்ட துரைமார் சம்மேளனம், இந்த துறையின் எதிர்கால மேம்பாட்டிற்காக விநியோக சங்கிலியை மேம்படுத்துவதற்கு கவனம் செலுத்துமாறு வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளது.

உள்நாட்டிலும் உலகளாவிய ரீதியிலும் வணிக வேளாண்மை வர்த்தகத் துறையின் மற்ற அனைத்து துறைகளையும் போலவே, இலங்கை தேயிலைத் துறையும் 2021இல் கடுமையான சவால்களை எதிர்கொள்கிறது.

அதன்படி, தேயிலைத் தொழிலின் ஒவ்வொரு அம்சமும் எதிர்காலத்தில் மறு மதிப்பீடு செய்யப்பட வேண்டும் என்பதும், தேவையான மற்றும் நடைமுறையான புதிய திட்டங்கள் மற்றும் உத்திகள் ஒரு விஞ்ஞான கட்டமைப்பிற்கு ஏற்ப செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்பதும் தெளிவாக உள்ளது.

அத்துடன் பயிர் மற்றும் மண் மேலாண்மை முதல் காலநிலை மாற்றம், தொடர்புடைய சமூக-பொருளாதார மாதிரிகள், தொழில்மயமாக்கல், தரக் கட்டுப்பாடு, மதிப்பு கூட்டல் மற்றும் ஏற்றுமதி பல்வகைப்படுத்தல், தொழில் வளர்ச்சியில் வளர்ந்து வரும் தொழில்நுட்பத்தின் பங்கு ஆகியவற்றை இது உள்ளடக்கியது.

இலங்கையில் உள்ள பிராந்திய தோட்ட நிறுவனங்கள் இந்த ஒவ்வொரு துறைக்கும் சர்வதேச தரங்களை நிறுவியுள்ளன, மேலும் முன்னேற்றத்திற்காக தொடர்ந்து ஆராய்ந்து வருகின்றன.

இருப்பினும், விமர்சன ரீதியாக, பிராந்திய தோட்ட நிறுவனங்கள் மொத்த தேயிலை உற்பத்தியில் 30மூ மட்டுமே பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகின்றன, பெரும்பான்மையானவை சிறுதொழில் துறை பங்களிப்பு செய்கின்றன. சில முக்கியமான நடவடிக்கைகளை எடுப்பதில், இது பிராந்திய தோட்ட நிறுவனங்களை மட்டுமல்ல, ஒட்டுமொத்த தொழில்துறையையும் இலக்காகக் கொள்ள வேண்டியுள்ளது.

எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, செயல்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் இந்த புதிய மாதிரிகள் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு ஏற்றதாக இருக்க வேண்டும், பின்னர் இயக்கத் திட்டங்களுடன் ஒரு நியாயமான காலப்பகுதியில் தொடர்ந்து மதிப்பீடு செய்யப்பட வேண்டும்.

இலங்கையின் தேயிலைத் தொழில் கிராமப்புற பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சிக்கு பெரும் பங்களிப்பாக அமைகிறது, இதில் 500,000க்கும் மேற்பட்ட சிறுதொழில் தேயிலை உற்பத்தியாளர்கள் மற்றும் 150,000 பேர் கொண்ட வலுவான RPC தொழில் படை உள்ளது.

அவர்களில் பலர் தோட்ட நிறுவனங்களுக்கு ஒரு நிலையான தினசரி ஊதியத்திற்கும், சிறிய தேயிலை தோட்ட உரிமையாளர்களுக்கும் உற்பத்தித்திறன்-இணைக்கப்பட்ட ஊதியத்திற்காக வேலை செய்கிறார்கள். இலங்கையில் தற்போது சுமார் 600 தேயிலை தொழிற்சாலைகள் உள்ளன, இது சுமார் மூன்று மில்லியன் இலங்கையர்களுக்கு நேரடி மற்றும் மறைமுக வேலை வாய்ப்புகளை உருவாக்குகிறது.

கடந்த ஆண்டு, தேயிலைத் தொழில் மூலம் அந்நிய செலாவணி வருவாயாக 1.2 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை ஈட்டியது, இது 2019ல் 1.3 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களாக இருந்தது. மார்ச் 2021ஆம் ஆண்டின் இறுதியில், சிறந்த காலநிலை, சரியான நேரத்தில் உர பயன்பாடு மற்றும் வரிசைப்படுத்தல் காரணமாக 2020ஆம் ஆண்டை விட 20 மில்லியன் கிலோகிராம் உற்பத்தி அதிகமாக இருந்தது.

முன்னோடியில்லாத தடைகளையும் சவால்களையும் எதிர்கொண்டு கடந்த ஆண்டில் இத்தகைய நிலையான செயல்திறனை அடைவது உண்மையிலேயே தனித்துவமானது.

உற்பத்தித்திறன் குறைந்து வருவதோடு அதிகரித்து வரும் உற்பத்திச் செலவு இலங்கையில் உள்ள அனைத்து தேயிலை செய்கையாளர்களும் எதிர்கொள்ளும் மிகப்பெரிய சவாலாக சுட்டிக்காட்டப்படுகிறது. கொவிட்-19 தொற்றுநோய்களின் போது செயல்பாட்டு மற்றும் வாகனத் திறன் குறித்த குறிப்பிடத்தக்க கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக இந்த சவால்கள் அதிகரித்தன.

இது தொடர்பாக, எதிர்வரும் ஆண்டில் ஒட்டுமொத்த தொழில்துறையின் கவனம் தொற்றுநோயை எதிர்கொண்டு செயல்பாடுகளை பராமரிக்கும் போது செயல்பாட்டு திறனை கடுமையாக அதிகரிப்பதில் கவனம் செலுத்த வேண்டும்.

இந்த நோக்கத்திற்காக, தேயிலைத் தொழிலில் ஈடுபட்டுள்ள அனைவருக்கும் அவசர விஷயமாக கொவிட்-19 தொற்று தடுப்பூசி மூலம் தடுப்பூசி போடுவது முக்கியம்.

எதிர்காலத்தைப் பார்க்கும்போது, தோட்டத் தொழிலில் ஒரு நியாயமான மற்றும் நிலையான எதிர்காலத்திற்கான ஒரு நடைமுறைத் திட்டத்தை உருவாக்க ஒரு குழுவாக நாம் ஒன்றிணைந்து செயல்பட வேண்டிய நேரம் இது.

இந்த நோக்கத்திற்காக, பிராந்திய தோட்ட நிறுவனங்களுக்கு சொந்தமான பல தோட்ட நிறுவனங்கள் இப்போது சர்வதேச வர்த்தக அங்கீகாரம் பெற்ற பெயார்டிரேட் இன்டர்நேஷனல் போன்ற நிறுவனங்களுடன் கூட்டு சேர்ந்துள்ளன, அவை பொருளாதார, சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டுக்கு தேவையான மூன்று முக்கிய துறைகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தரங்களை கடைபிடிப்பதை உறுதி செய்கின்றன.

சான்றளிக்கப்பட்ட நிறுவனங்கள் முதலாளிகளால் பாகுபாடு இல்லாத செயல்பாடுகள் மேற்கொள்ளப்படும் சூழலில் சான்றிதழ் அளிக்கப்படுகின்றன, சட்டபூர்வமான குறைந்தபட்ச ஊதியத்திற்கு சமமான அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஊதியத்தில் அவர்களின் தயாரிப்புகளை உருவாக்குங்கள்.

நிறுவனங்கள் தங்கள் தோட்ட நிறுவனங்களில் உள்ள தொழிலாளர்களின் உடல்நலம் மற்றும் பாதுகாப்பிற்காக உழைப்பதை உறுதிசெய்கின்றன, மேலும் அவை எந்த வகையிலும் குழந்தைத் தொழிலாளர்களின் வேலைவாய்ப்பை பாதிக்கவோ ஊக்குவிக்கவோ இல்லை.

பல ஆண்டுகளாக இந்த ஒவ்வொரு தரத்தையும் நிலைநிறுத்துவதில் இலங்கை ஒரு பிராந்திய மைல்கல்லாக இப்போது காணப்படுகிறது, இந்த நிலையை நாம் தொடர்ந்து பராமரிக்க வேண்டும்.

Hot Topics

Related Articles